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AHADI YA UADILIFU KWA VIONGOZI WA UMMA, WATUMISHI WA 
UMMA NA SEKTA BINAFSI TANZANIA 

 

1.0 MAANA YA AHADI YA UADILIFU  

Ahadi ya Uadilifu ni tamko rasmi na bayana la dhamira ya kuwa mwadilifu na 
kuunga mkono Kampeni ya Kitaifa ya Maadili na Mapambano dhidi ya Rushwa.  

Ni Hati ambayo inatoa fursa kwa Kampuni au Afisa wa Umma kutoa ahadi ya 
kuzingatia Kanuni za Maadili na Mkakati wa Mpambano dhidi ya Rushwa katika 
Sekta ya Umma na Sekta Binafsi Tanzania. Kwa kuweka sahihi Hati ya Ahadi ya 
Uadilifu; Kampuni, Kiongozi au Mtumishi wa Umma anakuwa amekubaliana na 
masharti kuwa: 

i) atazingatia misingi ya uadilifu, uwajibikaji, uwazi na weledi katika 
kufanya biashara au kutekeleza majukumu ya umma; 

ii) atazingatia masharti ya Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma, Sheria 

ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa, Sheria ya Ununuzi wa Umma, 

Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma na Kanuni za 

Maadili ya Kitaaluma;  

iii) atakuwa mzalendo kwa nchi yake na mtii kwa Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania; na 

iv) atalinda mazingira na mali ya umma. 

 

2.0  CHIMBUKO LA WAZO LA KUWA NA AHADI YA UADILIFU  

Wazo la kuwa na Ahadi ya Uadilifu liliibuliwa katika maabara ya Mpango wa 
Tekeleza kwa Matokeo Makubwa Sasa (BRN). Ilionekana kuwa pamoja na 
kuwepo Sheria, Kanuni, Miongozo na Mikakati ya Kukuza Maadili na Kupambana 
na Rushwa, bado rushwa ipo na lazima iendelee kupigwa vita. Wananchi 
wameendelea kusumbuliwa na urasimu usio wa lazima na utoaji huduma 
usioridhisha  unaotengeneza mazingira ya rushwa.  
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Aidha, huko nyuma Sekta Binafsi haikushirikishwa vya kutosha katika Mkakati wa 
Mapambano dhidi ya Rushwa. Rushwa inaonekana ni tatizo la Sekta ya Umma 
wakati ambapo wanaotoa na kupokea rushwa wako pia katika Sekta Binafsi.  

Ni dhahiri kuwa Sheria, Kanuni, Miongozo na Mikakati iliyopo haiwezi peke yake  
kupunguza au kumaliza kabisa tatizo la rushwa na utovu wa maadili. Lazima 
Wadau wote washirikishwe katika mkakati wa kukuza na kusimamia maadili 
nchini. Ahadi ya Uadilifu ni fursa muhimu kwa Sekta Binafsi, Viongozi na 
Watumishi wa Umma kuonesha utayari wao kushiriki mapambano dhidi ya 
rushwa na utovu wa maadili.  

  

3.0 UMUHIMU WA AHADI YA UADILIFU   

Ahadi ya Uadilifu ina umuhimu ufuatao: 

i) Inaimarisha mapambano ya kisheria dhidi ya rushwa na makosa 

mengine ya kiuadilifu;  

ii) Inachochea utashi wa wale waliosaini Hati hizo kuishi na kuenenda 

katika misingi ya uadilifu; 

iii) Inatoa fursa ya kujipima na kujitathimini wenyewe tofauti na 

mifumo ya kisheria ambayo msisitizo wake ni kutoa adhabu mara 

baada ya kitendo kutokea; 

iv) Inachochea hali ya nadhiri ya mtu kumsuta na hivyo kumfanya atii 

bila shuruti; na 

v) Inasaidia kujenga utamaduni wa kuheshimu maadili badala ya watu 

kushinikizwa kuyafuata maadili bila kuyaamini maadili yenyewe. 
 

4.0  MISINGI  YA AHADI YA UADILIFU   

Hati ya Ahadi ya Uadilifu  imetilia maanani misingi ifuatayo  ya  maadili  na 

mapambano dhidi ya rushwa:  

i) Kukuza Uwazi, Uadilifu, Uwajibikaji na Utaalamu katika uendeshaji 

shughuli za umma;  
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ii) Kukuza mwitikio wa kupambana na rushwa kwa kuimarisha taratibu 

za udhibiti wa ndani;  

iii) Kusimamia masharti ya Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma, 

Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa, Sheria ya Uhujumu 

Uchumi, Sheria ya Ununuzi wa Umma, Kanuni za Maadili ya Utendaji 

katika Utumishi wa Umma, na Kanuni za Maadili ya Kitaaluma;  

iv) Kuimarisha mahusiano ya Viongozi wa Umma, Watumishi wa Umma 

au wamiliki na Watendaji wa Makampuni na wananchi au wateja 

wengine;  

v) Kudhibiti vitendo vya utovu wa maadili mahali pa kazi; 

vi)  Kukuza uzalendo, utii kwa Serikali, ulinzi wa mazingira na mali ya   

umma; 

vii) Kuainisha bayana matarajio ya wananchi kwa Makampuni, Viongozi 

wa Umma na Watumishi wa Umma. 

Kwa ujumla Hati ya Ahadi ya Uadilifu imezingatia misingi ya Uadilifu (Integrity), 

Uwajibikaji (Accountability) na Weledi ( Professionalism). 

 

5.0 MAMLAKA YA KUTAYARISHA NA KUSIMAMIA UTEKELEZAJI WA 
AHADI YA UADILIFU  

Kwa mujibu wa kifungu cha 5 cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma Na. 13 
ya 1995, Mhe. Rais ana wajibu wa kushughulikia ukuzaji wa uadilifu katika Ofisi 
za Umma na kuishirikisha Sekta Binafsi katika mkakati huo. Lengo ni kuweka 
msingi wa kuongeza imani ya wananchi kuhusu uadilifu wa Viongozi wa Umma 
katika kufanya maamuzi ya Serikali.  

Jukumu la kuratibu utayarishaji na kusimamia utekelezaji wa Ahadi ya Uadilifu 
kwa Viongozi wa Umma, Watumishi wa Umma na Makampuni katika Mpango wa 
Tekeleza kwa Matokeo Makubwa Sasa (BRN) liko chini ya Sekretarieti ya Maadili 
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ya Viongozi wa Umma ambayo ni chombo kikuu cha kukuza  na kusimamia 
maadili ya uongozi nchini.  

Pia kwa mujibu wa Kanuni ya 66 (2) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 
2003, kila mtumishi wa umma anatatakiwa kusaini tamko la kuzingatia Kanuni za 
Maadili ya Utendaji kazi katika Utumishi wa Umma. Kanuni hizo zimezingatiwa 
ipasavyo katika Ahadi ya Uadilifu. Mamlaka ya kusimamia utekelezaji wa tamko 
hilo yako chini ya Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Mamlaka 
za Nidhamu za Watumishi wa Umma.  

Aidha, Makampuni yanawajibika kujisajili na kupata Leseni za biashara chini ya 
Sheria ya Makampuni Sura ya 212 kutoka kwa Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA) ambaye anawajibu wa kuhakikisha Makampuni yanaendesha 
shughuli zake kwa kuzingatia misingi ya uendeshaji bora wa biashara.  

 

6.0 UTOAJI WA  HATI YA AHADI YA UADILIFU  

       6.1 Wajibu wa Wasimamizi wa Ahadi ya Uadilifu  

Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma, Ofisi ya Rais- 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) zitakuwa na wajibu wa kutoa Hati ya Ahadi ya 
Uadilifu kwa Viongozi wa Umma, Watumishi wa Umma na Makampuni 
binafsi kila mmoja kulingana na mamlaka iliyonayo;  

Taasisi Simamizi, Wizara, Idara za Serikali Zinazojitegemea, Wakala wa 
Serikali, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Mashirika ya Umma, Makampuni 
binafsi na wananchi watakuwa na wajibu wa kusimamia utekelezaji wa 
Ahadi ya Uadilifu;  

Sekretarieti ya Maadili na Mamlaka zilizotajwa zina wajibu wa  kuandaa 
orodha ya wanaotakiwa kusaini Hati ya Ahadi ya Uadilifu; 1 

BRELA ina wajibu wa kuhakikisha kuwa Makampuni yanafuata 
utaratibu wa kushughulikia nyaraka za kampuni kwa kugonga muhuri 
Hati ya Ahadi ya Uadilifu baada ya kusainiwa na Mtendaji Mkuu wa 
Kampuni husika;  

                                                             
1 Hati hizo ni kama zinavyoonekana katika Kiambatanisho “A” 
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Kamishna wa Maadili, Mtendaji Mkuu wa Wizara, Idara za Serikali 
Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
Mashirika ya Umma na Mtendaji Mkuu wa BRELA watasaini Hati hizo 
kama  wasimamizi wa utekelezaji kila mmoja kwa mamlaka aliyonayo;  

Mamlaka zilizotajwa zitawajibika pia kushiriki katika Kampeni ya Kitaifa ya 
Maadili na kutoa elimu kuhusu maudhui na umuhimu wa Ahadi ya Uadilifu 
katika mapambano dhidi ya rushwa na utovu wa maadili.  

Mamlaka za ajira zina wajibu wa kuhakikisha kuwa Ahadi ya Uadilifu 
inakuwa sehemu ya barua ya ajira na uteuzi wa Viongozi na Watumishi wa 
Umma kama zilivyoambatanishwa na maelezo haya. 

 

7.0 KUSAINI HATI YA AHADI YA UADILIFU  

     7.1 Wajibu wa Wanaotakiwa Kusaini Ahadi ya Uadilifu  

Viongozi wa Umma wote waliotajwa katika Sheria ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma, Watumishi wote wa Umma katika Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Makampuni binafsi yanayoendesha shughuli 
zake ndani ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania yatawajibika 
kusaini Hati ya Ahadi ya Uadilifu na kuwasilisha kwa mamlaka 
inayohusika. 

Watumishi wanaofanya kazi katika Utumishi wa Umma kwa masharti ya 
Mkataba wanalazimika kusaini Hati ya Ahadi ya Uadilifu kama ilivyo kwa 
Watumishi wengine wa Umma; 

Baada ya kusaini Hati hiyo wanawajibika kutekeleza masharti yote 
yaliyoko katika Hati ya Ahadi ya Uadilifu;  

Pia, wanawajibika kushirikiana na Taasisi simamizi kuhakikisha kuwa kila 
aliyesaini anatekeleza masharti ya Ahadi ya Uadilifu;  

Aidha, wana wajibu wa kushiriki katika Kampeni ya Kitaifa ya Maadili na 
elimu kuhusu maudhui na umuhimu wa Ahadi ya Uadilifu katika 
mapambano dhidi ya rushwa na utovu wa maadili. 
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8.0 MUDA WA KUSAINI HATI YA AHADI YA UADILIFU  

Muda wa kusaini utakuwa:  

i) Mara moja tu kwa kampuni ambayo Mtendaji wake Mkuu aliyesaini bado 
yuko madarakani;  

ii) Zaidi ya mara moja kwa Makampuni ambayo Watendaji Wakuu wake 
wamebadilika, hivyo zitalazimika kusaini upya Hati ya Ahadi ya Uadilifu 
wakati wa kuhuisha nyaraka BRELA.  

iii) Mara moja tu kwa Viongozi wa Umma au Watumishi wa Umma ambao 
wako katika nyadhifa ambazo walikuwa nazo wakati wakisaini Hati ya 
Ahadi ya Uadilifu;  

iv) Zaidi ya mara moja kwa Viongozi wa Umma na Watumishi wa Umma 
waliopanda vyeo au kuteuliwa katika nyadhifa mpya, hivyo watalazimika 
kusaini Hati nyingine ya Ahadi ya Uadilifu;  

v) Aidha, Viongozi wa Umma na Watumishi wa Umma wapya wanatarajiwa 
kusaini Ahadi ya Uadilifu mara tu wanapoteuliwa, wanapochaguliwa au 
wanapoajiriwa; 

vi) Mtumishi anapohama Wizara, Idara ya Serikali Inayojitegemea, Wakala wa 
Serikali, Taasisi ya Umma, Shirika la Umma au Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa kwenda Ofisi nyingine ya Umma atalazimika kusaini Hati nyingine ya 
Ahadi ya Uadilifu; 

Waraka wa Mkuu wa Utumishi wa Umma Namba 2 wa mwaka 2015 kuhusu 
Utekelezaji wa Ahadi ya Uadilifu umetolewa na kuanza kutumika mwezi Agosti, 
2015. 

 

9.0 ATHARI ZA KUKIUKA MASHARTI YA AHADI YA UADILIFU 

Ukiukaji wa masharti ya Ahadi ya Uadilifu unaweza kusababisha: 

i) Kupoteza imani kwa wananchi na makampuni washirika wa kibiashara;  

ii) Kupoteza vigezo vya kufanya biashara na Serikali;  

iii) Kuchukuliwa hatua za kinidhamu au kisheria kwa uvunjaji wa masharti ya 

Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma, Sheria ya Kuzuia na Kupambana 

na Rushwa, Sheria ya Uhujumu Uchumi, Sheria ya Ununuzi wa Umma, 
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Sheria za Utumishi wa Umma, Kanuni za Maadili ya Utendaji katika 

Utumishi wa Umma na miongozo inayotolewa na Serikali. 
 

 

10.0   MCHAKATO WA KUANDAA NA UTEKELEZAJI WA AHADI YA  
  UADILIFU  

 

Mchakato wa kuandaa na utekelezaji wa Ahadi ya Uadilifu unahusisha hatua 
zifuatazo: 

 
i) Kuandaa rasimu ya Ahadi ya Uadilifu; 

ii) Kukutana na wadau wa ndani na nje kwa ajili ya kupata maoni; 

iii) Kuchambua maoni ya wadau na kuandaa Rasimu ya mwisho; 

iv) Rasimu kuidhinishwa na kutolewa waraka wa utekelezaji wake; 

v) Ahadi ya Uadilifu kusambazwa na kusainiwa na Makampuni, Viongozi 
na Watumishi wa Umma; 

vi) Ufuatiliaji na Tathmini; 

vii) Utafiti kubaini hali ya uzingatiaji wa maadili kwa Viongozi, Watumishi 
wa Umma na Sekta Binafsi. 

 

11.0  HITIMISHO 

Inategemewa kuwa utekelezaji wa Ahadi ya Uadilifu utajenga mwitikio na 

dhamira ya uadilifu, uwazi, uwajibikaji, ari ya kupambana na rushwa na utoaji wa 

huduma bora katika Sekta ya Umma na Binafsi.  
 

Pia, utahamasisha Viongozi, Watumishi wa Umma na Sekta Binafsi kuzingatia 

misingi ya maadili na mapambano dhidi ya rushwa. Aidha, kuwashirikisha 

wananchi kufuatilia vitendo vya utovu wa maadili miongoni mwa Watumishi wa 

Umma, Viongozi wa Umma na Sekta Binafsi na kutoa taarifa kwa mamlaka 

husika. 

 

  


